ประยุกต์ใช้ โพสล่าสุด โพสสำคัญ เครื่องมือ สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
หัวข้อ : ขอแนวข้อสอบตำรวจ อก.2
jin ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ I
รายละเอียดผู้ใช้ 

ขอแนวข้อสอบตำรวจ อก.2

แชร์กระทู้นี้

ธุรการ
ภาษาไทย1. คลินิกผิวหนัง / ตำหนิ
2. โต๊ะอัครฐาน / ชื่นชม
3. เห็นภาพชัดเจน / น้ำค้าง
4. ดอกโศก / ดอกไม้
สารบรรณ1. ไม่ใช่ส่วนราชการในระเบียบ / โรงพิมพ์
2. ไม่ใช่หนังสือราชการ / ทะเบียนรับ – ส่ง , กระดาษคำตอบ , แถลงการณ์ สนว. , ซอง (ช่วยหน่อย)
3. ไม่ใช่อำนาจคณะกรรมการทำลาย / อนุมัติทำลาย
4. ปฏิบัติเสร็จสิ้น มีสำเนาค้นหา / 5 ปี
5. เก็บถึงพ.ศ...... / น้ำเงิน ขวาล่าง 24 point
6. ด่วนภายใน..../ หน้าซอง
7. ดีความและวินิจฉัย / ปลัดสำนักนายกรมต.
8. สตช.ถึง ขรก.บำนาญ / ภายนอก
9. อ้างถึง / ฉบับสุดท้ายฉบับเดียว เว้นแต่มีสาระสำคัญหลายเรื่องได้
10. ประทับตรา / หนังสือกอง ออกโดยกองไม่ได้ (ข้อนี้ไม่น่าจะใช่...น่าจะเป็นข้อ 3 เพราะยกตัวบทมาตอบ)
11. ไม่ถูกต้อง / สำเนาคู่ฉบับปกติรับรอง
12. พระสังฆราชเจ้า / ขอประทานกราบทูล
13. ถึงรัฐมนตรี / เรียน ขอแสดงความนับถือ
14. สั่งการ 3 ชนิด / คำสั่ง ระเบียบ ข้อบังคับ
15. รับรอง / ติดรูปขึ้นกับดุลยพินิจ
16. ทางเครื่องมือสื่อสาร / ส่ง – รับ ลงบันทึกไว้เป็นหลักฐาน
17. บันทึกต่อเนื่อง / ถ้าไม่มีความเห็นเพิ่มเติม ลงชื่อ กำกับวันเวลา เท่านั้น (ข้อนี้..ก็ไม่น่าจะใช่ แต่จำไม่ได้)
ความลับฯ
18. ใบปกข้อมูลลับ / นายกกำหนดประกาศราชกิจจา
19. ลับ ถูกต้อง / ประโยชน์แห่งรัฐ ไม่มีร้ายแรงอย่างยิ่ง , มาก
20. ภายในบริเวณเดียวกัน / ใบปิด
21. เอกสารลับ / ชั้นในเพียงอย่างเดียว ใบตอบรับไม่ลงชั้นความลับ
22. ตรารับหนังสือ / เลขรับ วันที่ เวลา
23. หนังสือลับ / ผู้มีอำนาจ นายทะเบียนลับ
24. หนังสือปกติ ประจำ / ส่งไปเก็บที่ส่วนราชการกำหนด
25. หนังสือธรรมดาสามัญ ประจำ / เก็บไว้ 1 ปี
26. หนังสือการเงิน / ตกลงกับปลัดกระทรวงการคลัง
27. หนังสือ 20 ปี / ส่งเก็บหอจดหมายเหตุแห่งชาติ
28. ปลวกกิน / เอกสารสิทธิ ให้แจ้งความต่อพนักงานสอบสวน (ข้อนี้..น่าจะเป็นแจ้งผู้บังคับบัญชาทราบ เนื่องจากเอกสารไม่ได้สูญหาย..เพียงแต่เสียหายใช้การไม่ได้ ตามตัวบทครับ)
29. ทำลาย / 60 วันหลังสิ้นปีปฏิทิน
โดย joypolice » 14 ธ.ค. 2009, 12:52
ภาษาไทยเท่าที่จำได้..ช่วยเฉลยครับ
1. ตกใจ / ละล่ำละลักบอกไป
2. เลียนเสียงธรรมชาติ / สีเสื้อมอ ๆ (บางท่านตอบ ตุ๊ก ตุ๊ก...ก็รอการวินิจฉัยต่อไป)
3. เร่งปฏิกิริยา / แสดงความไม่พอใจ
4. คึกฤทธิ์ / ข้อ 2 เขียนจากใจได้หลายหลาย
5. ใจแข็ง / แข็งใจ
6. ไม่เด็กไม่อะไรนี่แหละ...ข้อ 4
7. ข้อใดไม่ใช่โฆษณา / บ้าน
8. ผ้าไหมไทยใช้ได้ทุกวัน / บอกเหตุผล
9. ข้อ 4 เพราะเราเล่าเรียนมาอะไรทำนองนี้แหละ
10. มีปากเสียงกับข้างบ้าน
ข้อ 2 ผิดคับ มอ ๆ คุณเอาไป เทียบกับควายหรือครับ เลยบอกเป็นธรรมชาติ
เสียงตุ๊กๆ ต่างหาก ไม่เคยนั่งเหรอ เสียงท่อมันดังตุ๊ก ๆๆ เสื้อคุณร้องเสียง มอๆ เหรอ เสื้อไม่ใช่ควายนะครับ
ข้อ 5 ตอบ เกลียวกลม กลมเกลียวครับ ข้อนี้ผมผิดเหมือนกัน มีหลักฐานอิงใจแข็ง คือ ไม่ยอมเปลี่ยนใจ แข็งใจ คือ ความอดทน แข็งใจสู้
ข้อ 6 ไม่เข้าใจ
ข้อ 7 เป็นการเชิญชวนนะครับให้ใช้ของไทย ตรงไหยเป็นเหตุเป็นผลกันเนี่ย บอกให้ใช้ของไทย
ข้อ 10 ตอบข้อ 4 ที่ปากหวานก้นเปรี้ยวไม่ใช่นินทา ดูความหมายได้
สั่งซื้อที่

ส่งเป็นไฟล์ทางอีเมล์ สนใจสั่งซื้อมาที่ โทร 085-0127724  Line : testthai1
สามารถนำไปปริ้นเพื่นอ่านได้เลย ในราคาเพียงส่ชุดละ 399 บาท  ได้รับภายใน 2-3 ชม.
ส่ง EMS ทางไปรษณีย์ เป็นหนังสือ +MP3  ราคา 679 บาท ได้รับภายใน 2-3 วัน
กรุณาชำระค่าสินค้าและบริการ
เลขที่บัญชี 491-2-00428-2 
ธ.กสิกรไทย  
ออมทรัพย์ ชื่อบัญชี decho pragay

[font=arial                              ]ผลงานการสอบได้ของลูกค้า 

ติดตามข่าวการสอบราชการที่  https://www.facebook.com/testthai1
ดาวน์โหลดแนวข้อสอบรับราชการที่นี่  www.ข้อสอบงานราชการไทย.com

mandm ออฟไลน์
อยากได้แนวข้อสอบตำรวจ สายอก.2  ช่วยส่งให้ดูด้วยได้ไหมค่ะ Panutda_bk@hotmail.com ขอบคุณมากน่ะค่ะ
narisara ออฟไลน์
อยากได้แนวข้อสอบตำรวจสายอำนวยการค่ะ รบกวนส่งด้วยนะคะ off219@hotmail.com
wannapon ออฟไลน์
อยากได้แนวข้อสอบค่ะ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้
กด "Ctrl+Enter" เพื่อตั้งกระทู้ได้