ประยุกต์ใช้ โพสล่าสุด โพสสำคัญ เครื่องมือ สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
หัวข้อ : 10 iPhone Apps ที่คนส่วนใหญ่เลือกใช้
admin ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ดูแลระบบ
รายละเอียดผู้ใช้ 

10 iPhone Apps ที่คนส่วนใหญ่เลือกใช้

แชร์กระทู้นี้

เรื่องเขียนต่ออีกยาวเลย เพราะตอนนี้ผมเล่นไปเกินกว่า 130 โปรแกรมแล้วครับ เอาละเข้าเรื่องกันต่อเลย1. K-Mobile Banking Plus

เป็น app ของธนาคารกสิกร เอาไว้โอนเงิน ดูยอดเงิน ฯลฯ โดยขั้นตอนการใช้งานนั้นจะต้องใช้ผ่าน GPRS/EDGE เท่านั้นครับผ่าน Wi-fi ไม่ได้ส่วนวิธีการสมัครสำหรับคนที่ไม่เคย 1. เข้าไปใน application แล้วเลือก menu แรก 2. กดไปเรื่อยๆเขาจะบอกว่าให้สมัครแล้วจะส่ง OTP มาให้ 3. เอา OTP นั้นไปสมัครกับ K-Mobile Banking Plus ที่ตู้ ATM ได้เลย พอสมัครเสร็จถึงจะเข้าใช้งานได้โดยใช้ Password ตามที่สมัครตอนตู้ ATM ครับ
โดยส่วนตัวผมว่าออกแบบได้แย่ + ใช้ Wi-fi ไม่ได้ เพราะเหตุผลเดิมเรื่องความปลอดภัย ถ้าใครใช้ iPod Touch แนะนำให้ใช้วิธีเข้าผ่านเว็บครับ K-Cyber Banking พอใช้ wi-fi ส่งผลคือช้าครับ ไม่รวดเร็ว
คะแนนที่ได้ 6/10 ลิงค์แอพพลิเคชั่น
2. Shazam
เป็นโปรแกรมที่ฟังเสียง เพลงที่กำลังร้องอยู่เพื่อหาว่าเพลงนั้นชื่ออะไร ? ในฐานข้อมูลของ Shazam โดยผมลองกับหลายๆตัวที่เสียตังอย่าง SoundHound แล้วพบว่า Shazam ดีกว่าในการหาเพลงไทย (ถึงแม้ Shazam จะหาเพลงไทยไม่ค่อยเจอ แต่ SoundHound ไม่เจอเลย) ดังนั้นผมเลยยกให้ Shazam ดีกว่าถึงแม้ว่าถ้าเป็นเพลงอังกฤษ SoundHound จะหาเจอได้รวดเร็วกว่าแต่ใช่ว่า Shazam จะหาไม่เจอหนิ !
คะแนนที่ได้ 8/10 ลิงค์แอพพลิเคชั่น
3. APPZILLA
โปรแกรมนี้เป็นการรวมโปรแกรมทั่วไปอีก 90 โปรแกรมในตัวมัน ! เรียกว่าซื้อ 1 ได้ 90 App ถึงแม้ทั้งหมด 90 App หน้าตามันไม่ได้สวยงามน่าใช้ แต่ผมบอกได้เลยว่าราคา 0.99$ นี้จะคุ้มค่ากว่าคุณไปหา App ทั่วไปต่างๆอย่าง Carpenter , Ruler 2 , iTranslate , FakeCall , Timer , Full Camera , Metronome , Walk and type เพราะทั้งหมดนั้นมันอยู่ในนี้แล้ว !! ยกเว้นคุณจะห่วงภาพลักษณ์ เพราะ App มันหน้าตาเห่ยมาก
คะแนนที่ได้ 7/10 ลิงค์แอพพลิเคชั่น
4. Adobe Photoshop Express
โปรแกรมแต่งภาพของฟรีและดีๆจาก Adobe ไม่ว่าจะ Crop รูปใส่ Effect ง่ายๆให้รูป , ปรับ Brigtness , Exposure , Contrast ใส่กรอบง่ายๆก็ได้
คะแนนที่ได้ 8/10 ลิงค์แอพพลิเคชั่น
5. Zumocast
เป็นโปรแกรมที่ต้องติดตั้งบน Computer เราด้วยแล้วทีนี้เราจะสามารถที่ Stream ไฟล์หนัง / ไฟล์เพลง มาดูบน iPhone ได้เลยไม่ต้อง convert ให้ยุ่งยากถึงกระนั้นก็ยังสามารถอ่านไฟล์ PDF , Docs และอีกหลายประเภทได้อีกด้วย ซึ่งผมรู้จักตัวนี้ได้จากพี่ @ripmilla จากเว็บไซต์ของเขา freeware.in.th โดยผมอกได้เลยว่าตัวนี้ดีกว่า iPhone App ที่ชื่อ Air Video เพราะผมลองมาแล้วครับ
คะแนนที่ได้ 9/10 ลิงค์แอพพลิเคชั่น
6. Foursquare
พอได้ทีเปลี่ยนมา iPhone ผมเลยขอเล่นสักหน่อย สรุปว่าเป็นไปตามคาดครับ ถึงแม้คุณจะไม่อยาก check-in แค่เอาไว้ดูข้อมูลว่าที่ๆคุณอยู่นั้นรอบๆมีอะไรน่าสนใจบ้าง แค่นี้ก็เพียงพอแล้วครับ แล้วถ้าเล่นกับเพื่อนก็ยิ่งสนุกว่าเพื่อนเราไปเที่ยวไหน เอะตรงนั้นเราเคยไปแล้วหนิ ส่ง twitter ไปบอกเพื่อนดีกว่า หรือถ้าเราไปเที่ยวตรงไหนเขียน Tips ไว้คนอื่นที่เขามาที่นี้เขาก็จะได้เห็นว่าอ๋อ ร้านนี้ต้องสั่งอันนี้เขาบอกอร่อยกัน เป็นต้นครับ
7. Nearby
ถึงแม้ Foursquare จะตอบโจทย์เรื่อง Point of Interest ได้แต่ทว่า แล้วถ้าเราอยากเติมน้ำมันแถวนี้มีตรงไหนใกล้ที่สุดมั่งดูจะเข้าถึงข้อมูลได้ช้าและมีไม่ครบ ผมได้ทำการลองเล่น Around Me ก่อนแล้วค่อยเล่น Nearby สรุปว่าแถวบ้านผมนั้น Nearby สมบูรณ์กว่าเยอะไม่ว่าจะเป็น ATM , ปั้ม ฯลฯ Nearby มีหมดเลย ไม่ว่าอย่างไร App นี้ควรมีติดไว้ครับ
คะแนนที่ได้ 10/10 ลิงค์แอพพลิเคชั่น
8.  VanillaSurf
เนื่องจาก Safari มันยังดีไม่พอ ผมก็เลยต้องลองว่ามีตัวอื่นที่ดีกว่าไหมอย่าง Opera Mini กับตัวนี้ โดย Opera Mini ใครบอกว่ามันเร็วแค่ Start ก็ช้าละ ! ต่อมาก็ VanillaSurf ตัวนี้มีจุดเด่นที่มันดู Full-screen ได้ง่ายมาก ! ข้อเสียคือ Javascript ดู Render ช้ากว่า Safari ครับ
9. iMovie
ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ ว่าของเขาดีจริง ตัดต่อวีดีโอแบบไม่ต้องการ effect หรือความเนียนมาก แต่ไม่อยากทำให้ clip มันดูจืดๆ iMovie ช่วยได้แถมเร็วอีกตะหาก โดย iMovie สามารถ Trim , เพิ่มรูป , เพิ่มเพลง แล้วก็เปลี่ยน Transition ได้นิดๆหน่อยๆ เพิ่ม Title ใน Clip video ได้ด้วยครับ โดยสิ่งที่ผมว่าจะทำให้ iMovie สมบูรณ์คือต้องมี Razor เพื่อการตัด Clip บางส่วนของ Clip ออกมาได้ทันทีแล้วต่อกันเพราะเรา อาจจะอยากให้ Title ขึ้นแค่ 10 วิแรกของ video นั้นก็ตัดและใส่ ส่วนที่เหลือก็ไม่ต้องใส่ (ตอนนี้ต้องเพิ่ม 2 clip แล้วก็ Trim หน้า Trim หลังเอง)
10. Meebo
ไม่ต้องไปเสียเงินให้ยุ่งยาก Meebo สามารถเล่น MSN , Google Talk และ Yahoo Messenger ร่วมถึง Facebook ได้ (แต่ Facebook ผมทำยังไงก็ Connect ไม่ผ่าน) โดยส่วนตัวผมว่า Meebo ขาดอย่างเดียวคือการดูตาม Status มีแต่ดูตาม Group ครับ แต่ถ้าใครใช้แค่ Windows Live Messenger แนะนำว่าโหลด app Windows Live Messenger แทนจะคลอบคลุมกว่าครับ
คะแนนที่ได้ 7/10 ลิงค์แอพพลิเคชั่น

จริงๆผมยังมี App อีกมากที่อยาก Review นะครับ แต่คราวหน้าผมจะมา Review เฉพาะ App เกี่ยวกับรูปโดยเฉพาะเลยนะครับ อย่าลืมติดตามชมนะครับ ใครมี app อะไรใช้ก็มาแบ่งปันกันบ้างนะครับ
จำหน่ายเอกสารแนวข้อสอบรับราชการ   085-0127724
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้
กด "Ctrl+Enter" เพื่อตั้งกระทู้ได้